barkono na karya (Schinus molle)

Schinus molle ganye ne perennial

Hoto - Flicker/TreesOfTheWorld.net

Kadan nau'in bishiyun da ba a taɓa gani ba suna ƙiyayya da ƙauna a lokaci guda kamar yadda ya faru da mu tare da Schinus mollusc. Itacen da ke girma da sauri da sauri kuma yana da sauƙin daidaitawa, halaye biyu waɗanda wasu, suna son samun shuka wanda ke ba su inuwa mai kyau, suna son shi.

Kuma idan muka ci gaba da magana game da daidaitawa, dole ne mu haskaka jurewarsa ga fari. A gaskiya ma, a cikin yanayin zafi da bushewa yana da sauƙi a same shi an dasa shi a wuraren shakatawa, wuraren wasanni da kuma a kan tituna, ko da yake wannan ba koyaushe ne wuri mafi kyau ga shi ba. Amma menene kuma itacen barkono na ƙarya zai iya ba mu, sunan da aka fi sani da shi a tsakanin masu magana da Mutanen Espanya?

Menene Schinus mollusc?

Schinus molle itace itace mai girma da sauri

El Schinus mollusc, da ake kira barkono ƙarya ko aguaribay, itace itacen da ba a taɓa gani ba daga Kudancin Amirka, yana da yawa musamman a Andes ta Tsakiya. Yana da kututture mai raɗaɗi kaɗan, kusan santimita 30 a diamita, da kambi mai zagaye. tare da rassa masu yawa waɗanda ganye waɗanda zasu iya zama marasa ƙarfi ko paripinnate suna tasowa. Waɗannan kuma kore ne, tare da girman tsakanin 9 zuwa 30 santimita tsayi.

Blooms a cikin bazara, lokacin da yanayin zafi ya dawo bayan hunturu. Inflorescences suna da tsayi har zuwa santimita 25, kuma an yi su ne da rukunin ƙananan furanni farare, santimita 1 a diamita. 'Ya'yan itacen suna da sifar duniya, kusan milimita 5 a diamita, kuma launin ja idan sun cika.

Jimillar tsayin shukar yawanci yakan kai mita 6, amma ya danganta da inda take girma kuma idan an rufe ta na yau da kullun, wani lokacin yana iya wuce mita 10. Tsawon rayuwa kuma ya bambanta da yawa, amma yana kusa da shekaru 50.

Yaya tushen molle yake?

Don sanin ainihin wurin da za a saka shi, dole ne ku san hakan Yana da tushen famfo mai zurfi (babban), da sauran na sakandare waɗanda suma suna da tsayi.. A haƙiƙa, bai kamata a dasa shi ƙasa da mita biyar daga tafkin, bututu ko wani abu da zai iya karye ba, kamar ƙasa mai laushi mai laushi.

Yaya tsawon lokacin da molle ke ɗauka don girma?

An kiyasta cewa a cikin shekaru 10 kawai yana iya kaiwa mita 6 a tsayi. A lokacin ƙuruciyarsa yawanci yana girma da ɗan sauri, har zuwa mita 1 a kowace shekara.

Menene amfanin molle?

Tushen barkono na ƙarya yana da waɗannan amfani:

 • Kayan ado: ko dai a matsayin keɓaɓɓen samfurin ko a cikin layuka, tsire-tsire ne wanda ke samar da inuwa mai daɗi a duk shekara. Bugu da ƙari, ana kuma yin aiki akai-akai azaman bonsai.
 • Magungunan: Dukan haushi da guduro ana amfani dasu don warkar da raunuka, sautin kuma azaman shakatawa na tsoka. A gefe guda kuma, ana iya amfani da ganyen da ke cikin ƙwanƙwasa don rage radadin da ke haifar da rheumatism.
 • Sauran amfani: iri idan aka shafa fata, maganin sauro ne mai kyau.

Shin wani nau'i ne na mamayewa?

Ga wasu a, amma ba a saka shi a cikin Katafaren Yaren Mutanen Spain Masu Yawo. Yanzu, a, akwai maganar wannan bishiyar a cikin Atlas of Invasive Alien Plants in Spain, yana ambaton yanayin mamaye shi a cikin Amurka.

Har sai abin ya canza za a ci gaba da ba da izinin mallakarsa da nomansa. Amma bai kamata a shigar da shi cikin yanayin yanayi ba. Wannan ya kamata ya zama ma'ana, hankali, amma yana da mahimmanci don kare tsire-tsire na asali.

Menene kulawar Schinus mollusc?

Furen Schinus molle fari ne

Hoton - Flickr / S BV

Idan ka kuskura ka sami wani Schinus mollusc, da farko wajibi ne a san abin da za ku yi don yin babban itace kuma yana da lafiya:

Yanayi

Itace wacce godiya ga samun hasken rana kai tsaye. A cikin inuwa girmansa ba zai kasance iri ɗaya ba: da ya kasance yana da rassa masu lalacewa (wato, tsayi da tsayi fiye da na al'ada a sakamakon wannan binciken da ba a yi ba), kuma yana yiwuwa ya sami manyan ganye fiye da yadda suke da. idan sun kasance a cikin rana.

Tabbas, kuma ko da yake a bayyane yake, dole ne ya kasance a waje. Ba wai kawai saboda batun haske ba, har ma don samun ruwan sama lokacin da ya fadi, iska, zafi.

Tierra

Tsirrai ne cewa ya dace da kusan kowane nau'in bene, Abin da kawai za ku tuna shi ne cewa yana da kyau a zubar da shi sosai, tun da yawan ruwa zai cutar da shi.

Idan kuna son samun shi a cikin tukunya, yana da mahimmanci ku san cewa zai iya kasancewa a cikinta na 'yan shekaru kawai, tare da substrate na duniya (na siyarwa). a nan) misali, saboda saurin girma. Lokacin da tsayinsa ya kai santimita 50, yakamata a dasa shi a cikin ƙasa.

Watse

El Schinus mollusc wanda aka dasa a kasa na tsawon shekara guda, yana jure wa fari da kyau idan ruwan sama ya sauka a kalla 300mm kuma idan ruwan sama ya fadi a duk shekara.

Amma idan ya ɗauki ɗan lokaci kaɗan, idan tukunya ce, ko kuma idan yanayi ya fi bushewa. za a shayar da shi kamar sau biyu a mako a lokacin rani, sai da lokacin sanyi, wanda zai zama 1.

Mai Talla

Mai biyan kuɗi ba lallai ba ne, amma Idan an girma a cikin tukunya, yana da kyau a ƙara taki mai ruwa. (kamar yadda wannan), idan zai yiwu na asalin halitta, aƙalla sau ɗaya a wata a lokacin bazara da bazara. Wannan shi ne saboda, yayin da yake girma da sauri, abubuwan gina jiki da suke cikin farko sun ƙare a cikin ɗan gajeren lokaci.

Yawaita

Barkono karya ya ninka da kyau daga iri a cikin bazara. Dole ne kawai a shuka su daban-daban ko a rukuni na biyu, a cikin tukwane na 6,5 ko 8,5 santimita a diamita tare da substrate don gadaje (na siyarwa). a nan) misali, ko duniya substrate.

Ka binne su bai wuce santimita ɗaya ba, sannan a zuba musu tagulla. Ta wannan hanyar, zaku hana fungi daga lalacewa. A ƙarshe, sanya su waje, a wurin da rana, da shayar da ƙasa a duk lokacin da kuka ga ta bushe.

Yawancin lokaci suna yin fure nan da nan, a cikin kimanin kwanaki 5-10, amma suna iya ɗaukar watanni biyu zuwa uku.

germinated itace
Labari mai dangantaka:
Yadda ake haifuwa bishiyoyi ta tsaba?

Annoba da cututtuka

Ba ya.

Rusticity

Tsayayya har zuwa -5 ° C.

'Ya'yan itãcen Schinus molle ja ne

Hoton - Flickr / S BV

Me kuke tunani na Schinus mollusc? Kuna so?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

 1.   Christina Murillo m

  Ina da bishiyar molle amma wasu guraren launin ruwan kasa suna fitowa a ganyen sa, ta yaya zan iya taimaka mata? Ina jin tsoro wani irin naman gwari ne.

  1.    Mónica Sanchez m

   Sannu Cristina.

   Shin kun duba ko za a iya cire waɗannan dinkin da hannu? Shin idan haka ne, fiye da fungi na iya zama nau'in mealybugs. Ana cire su tare da maganin kashe kwari na cochineal, ko tare da ƙasa diatomaceous.

   Idan ba su tafi ba, to, eh, naman gwari ne. Kuma zaku iya bi da bishiyar tare da fungicides waɗanda ke ɗauke da jan ƙarfe, da sarari fitar da ruwa sosai tunda fungi yana bayyana lokacin da zafi ya wuce kima.

   Na gode.

 2.   Mario m

  Ina da bishiyar barkono kuma tana girma a hankali, ban san inda na yi kuskure ba, na yanke rassan ƙasa kuma yanzu ina zuba ruwa duk bayan kwanaki 15, Ina zaune a Calama.

  1.    Mónica Sanchez m

   Sannu Mario.

   Yaya yanayin can yake? Yana da cewa ban ruwa kowane kwanaki 15 na iya zama kaɗan idan yanayin zafi ya wuce 20ºC kuma akwai kwanaki da yawa a jere na rana.

   Shin tukunya ne ko a cikin ƙasa? Idan a cikin tukunya ne, dole ne a ƙara ruwa kadan, kowane kwanaki 7 ko ma sau biyu a mako.

   Na gode.