Katalpa (Katalpa bignonioides)

Furen Catalpa fari ne

Itacen catalpa kyakkyawan bishiya ce mai kambi mai faɗin gaske. Tare da manya, koren ganye da fararen furanni waɗanda ke tsirowa cikin gungu, wannan shuka ce mai ban sha'awa don girma a cikin lambun.

Yana girma a cikin ƙimar da, ba tare da girma ba, yana ba mu damar ganin manyan canje-canje daga shekara zuwa shekara. Menene ƙari, yana iya rayuwa a cikin microclimates daban-daban, idan dai kana cikin yankin da aka bambanta yanayi hudu.

Menene shuka shine catalpa?

Catalpa itace itace mai tsiro

Catalpa bignonioides 'Aurea'

Catalpa, wanda sunansa na kimiyya yake catalpa bignonioides, Itaciya ce mai tsiro daga kudu maso gabashin Amurka wacce ta kai tsayin mita 15-20.. Tana da gangar jikin da kusan ko da yaushe madaidaiciya, diamita har zuwa mita 1, da wani kambi mai rassa sosai wanda aka yi da manyan ganye, faɗinsa ya kai santimita 30 da tsayin santimita 20. Waɗannan suna da katako mai ƙyalli da tomentose a ƙasa.

Furen sa suna yin fure a cikin bazara, yana tsirowa daga rassan furen fure wanda ke samar da panicle, wanda ke da iyaka; wato ya mutu da zarar ya zama dole, wani abu da ke faruwa a lokacin da 'ya'yan itatuwa suka gama balaga ko kuma lokacin da furen da ba a yi shi ba ya bushe ya fadi. Waɗannan furanni fari ne, kuma ’ya’yan itacen kafsule ne mai tsayi, kama da legume ko kwafsa, wanda tsayinsa ya kai santimita 30 amma yana iya kaiwa santimita 50.

Kwayoyin suna da fuka-fuki, tsayin santimita 2-4 kuma launin ruwan kasa mai haske. Suna da ɗan gajeren aiki, don haka dole ne a shuka su da wuri-wuri don a samu su tsiro.

catalpa care

Yadda za a kula da catalpa? Idan kuna son siyan ɗaya, ko kuma kun yi haka, kuma kuna son samar da ita tare da mafi kyawun kulawa, muna ba da shawarar ku kiyaye waɗannan cikakkun bayanai a zuciya:

Yanayi

Dole ne a yi waje don ku ji shuɗewar yanayi don haka ku san lokacin girma, fure, ko hutawa har lokacin bazara ya dawo. Bugu da ƙari, yana da kyau a ba shi hasken rana kai tsaye don wani ɓangare mai kyau na yini, amma yana jure wa rabin inuwa ba tare da matsala ba.

Ba lallai ne ku damu da tushensa ba, tunda ba masu mamayewa bane. A kowane hali, ba dole ba ne ka dasa shi kusa da bango, in ba haka ba kututturen nasa zai jingina zuwa gefe guda don neman ƙarin sarari don kambi. Don kauce wa wannan, dole ne a bar rabuwa na akalla mita 4 ko 5 tsakanin bene da bango.

Tierra

Furen Catalpa farare ne

  • AljannaCatalpa yana girma a cikin ƙasa mai albarka. Ka tuna cewa yana jin tsoron zubar ruwa, don haka idan ƙasa tana da ƙanƙara sosai dole ne a haɗa shi da wani abu mai laushi, irin su pumice (na sayarwa). a nan) ko la arlita (na sayarwa) a nan).
  • Tukunyar fure: idan za ku shuka shi a cikin tukunya don kakar wasa ɗaya, zaku iya amfani da substrate na duniya, ko ciyawa tare da 30% perlite (kan siyarwa). a nan).

Watse

Catalpa bishiya ce da ke buƙatar ruwa, ba akai-akai ba, amma koyaushe. Ba shuka ce ke jure fari ba, don haka ba zai yi kyau a shuka shi a yankin da ake samun ruwan sama kaɗan ba. A hakika, ya kamata a sha ruwa (ko daga ruwan sama ko ban ruwa) akalla sau 3 a mako yayin bazara, da sauran shekara, yayin da yawan girma ya ragu sosai, sau ɗaya ko sau biyu a mako zai wadatar.

A kan haka, yana da mahimmanci a san yanayin yankin da muke zaune, ko kuma aƙalla sanin lokacin da aka saba yin ruwan sama don daidaita tsarin ban ruwa da ya kamata mu bi.

Mai Talla

Dole ne a biya duk lokacin girma, wato daga bazara zuwa farkon kaka, ana amfani da takin zamani, irin su earthworm humus (na siyarwa). a nan), taki kaji (bushe) ko saniya, takin.

Idan muna da shi a cikin tukunya, Ina ba da shawarar amfani da takin mai magani na ruwa, kamar guano a cikin ruwa (na siyarwa a nan), ko takin zamani kamar na duniya (na siyarwa a nan) ko shuke-shuke kore (na sayarwa a nan).

Yawaita

'Ya'yan itãcen catalpa su ne capsules cylindrical

Hoto - Flicker/Titus Zaitun

katalpa yana ninka da iri a lokacin bazara, haka kuma ta hanyar yankan itace mai ɗanɗano a lokacin rani. Ta hanyar tsaba yana da sauƙin sauƙi, saboda kawai kuna shuka su a cikin tukunya ko, mafi kyau, a cikin tire na gandun daji, tare da substrate na duniya (na siyarwa). a nan), ruwa da sanya shi a wuri mai faɗi.

Yankan da aka zaɓa dole ne su kasance daga rassan shekara guda, waɗanda suka fara daidaitawa amma har yanzu suna da taushi sosai. Bugu da ƙari, dole ne su auna kimanin 40 centimeters tsawo, kuma tushen su dole ne a ciki tare da rooting hormones (na sayarwa). a nan) don samun tushen su. Bayan haka, ana dasa su a cikin tukwane tare da vermiculite (na siyarwa a nan) a baya an shayar da shi, kuma a ajiye shi a cikin inuwa mai zurfi.

Mai jan tsami

Ba a da kyau a datsa, tun da catalpa zai iya rasa wani ɓangare na kyawawan dabi'unsa. Wataƙila cire rassan da suka karye ko suna kallon mara kyau, amma ba komai. Ana iya yin wannan a ƙarshen hunturu.

Lokacin dasa shuki catalpa?

Ana iya dasa shi a cikin ƙasa ko sake sakewa ƙarshen hunturu, idan ka ga yolks sun fara kumbura ko kadan kafin. Dole ne ku yi shi a hankali, ƙoƙarin kada ku yi amfani da tushen da yawa. Ta wannan hanyar, za ta iya murmurewa da kyau daga dashen da aka yi, don haka, za ta sake ci gaba da girma a baya.

Annoba da cututtuka

Yana da matukar ƙarfi da ƙarfi. Amma yana iya samun aphids, mealybugs da fungi irin su powdery mildew ko polyporus, wanda yawanci yakan kai cikin bishiyar ta raunukan yankan. Ana bi da kwari tare da takamaiman maganin kashe kwari, da fungi tare da fungicides (na siyarwa Ba a samo samfura ba.) amma kuma shayarwa kawai idan ya cancanta da kuma kula da shuka sosai.

Rusticity

Yana jure sanyi har zuwa -15ºC, da kuma yawan zafin jiki na 35-38ºC idan kana da ruwa. Yana iya zama a wuraren da sanyi ke da rauni.

Me kuke tunani game da catalpa?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*