Bishiyar kwalbar Queensland (Brachychiton rupestris)

Brachychiton rupestris yana jure sanyi

Hoto/Louisa Billet

El Brachychiton rupestris Itaciya ce ta asalin Australiya wacce ke tasowa kututture mai kauri wanda ke samun sifar kwalba tsawon shekaru. Bugu da ƙari, furanninta, ko da yake suna da ƙananan, suna da ƙimar kayan ado, amma ya kamata ku san cewa yana ɗaukar lokaci mai tsawo don yin fure a karon farko.

Kuma shi ne girmansa bai kai na sauran bishiyoyi ba. Gabaɗaya, da kuma ɗauka cewa yanayin wurin ya dace da shi, za mu iya ganin cewa tsayinsa yana da kusan 15 zuwa 30 centimeters a kowace shekara. Amma a, yana da matukar juriya ga fari kuma yana jure sanyi, halaye guda biyu don la'akari da idan kuna son samun shi a wurin da yanayin yanayi ya kasance.

Yaya yake Brachychiton rupestris?

Brachychiton rupestris itace bishiyar Ostiraliya

Hoton - Flickr / David Stanley

Tsirrai ne cewa yana girma a Queensland, Ostiraliya, wanda sunansa na kimiyya Brachychiton rupestris. An fi saninta da bishiyar kwalbar Queensland, saboda siffar da gangar jikin ta ke samu a wurin da yake. Ina so in kira shi baobab na Australiya, kamar yadda yayi kama da ainihin baobab (Adansoniya), amma wannan sunan ba a karɓa ba.

Ya kai matsakaicin tsayin mita 20, kuma zan iya cewa tun yana karami muna iya ganin kututinta ya fi na sauran nau'in kauri. Hakan ya faru ne saboda ya mayar da shi wurin ajiyar ruwa, tun da ya samo asali ne a yankin da zai dade ba tare da ruwan sama ba.

An yi kambi ne da ganye waɗanda siffarsu ta bambanta daga sirara da elliptical zuwa rarrabu. Wadannan ganye zasu fadi idan akwai sanyi, idan yanayin zafi yayi ƙasa (amma ba kasa da digiri 0 ba), ko kuma idan shuka yana jin ƙishirwa. A al'ada, yana rasa wani ɓangare na ganyen sa, kuma yana dawo da shi bayan ƴan watanni.

Furancinsa suna toho cikin gungu, kuma suna da siffa kamar kararrawa mai launin rawaya.. 'Ya'yan itãcen marmari ne, tare da kamannin ƙaramin jirgin ruwa, kuma yana da kimanin santimita 10 fiye ko ƙasa da haka. A ciki za mu sami tsaba masu yawa na kusan santimita 1.

Menene itacen kwalbar Queensland don?

El Brachychiton rupestris yana da amfani guda ɗaya kawai: da ado. Itaciya ce da muke ba da shawarar dasa shi a fili, ta yadda za ta iya girma cikin yardar rai ba tare da damun wasu tsirrai ba.

Sai kawai lokacin da ya tsufa za a iya amfani da shi azaman itacen inuwa, amma wannan inuwa ce mai kyau mai kyau wanda ya cancanci jira.

Menene kulawar Brachychiton rupestris?

Furanni na Brachychiton rupestris ƙananan ne

Hoto - Wikimedia / Melburnian

Yanzu da muka ɗan ƙara sanin Bishiyar kwalbar Queensland, wataƙila mun yanke shawarar siyan wasu don lambun mu. Amma kafin nan, yana da kyau a san yadda za a kula da shi ta yadda za a daɗe sosai, mu ma mu kiyaye shi cikin koshin lafiya:

Wani yanayi kuke bukata?

Wannan shi ne abu na farko da ya kamata mu tambayi kanmu, tun da yanayin zai kasance abin da zai ƙayyade idan za mu iya shuka shi a waje duk shekara - wanda zai zama mafi dacewa idan aka yi la'akari da girman da zai iya samu, ko kuma idan yana buƙatar kariya a wasu. aya. lokaci.

To, bisa ga majiyoyin da aka tuntuba, kamar gidan yanar gizon San Marcos Growers, Yana da ikon jure yanayin zafi tsakanin matsakaicin 50ºC da mafi ƙarancin -6ºC. A cikin kwarewata, zafi ba ya shafe shi kamar sanyi; A wasu kalmomi, yana jure yanayin zafi tare da dorewar dabi'u tsakanin 20 zuwa 38ºC da zafi mai zafi sosai fiye da yanayin sanyi tare da yanayin zafi tsakanin 13 da -2ºC, kuma tare da yanayin zafi wanda shima yana da girma. A cikin waɗannan yanayi, duk da haka, wani ɓangare ne kawai ba tare da ganye ba (waɗanda ke cikin rabi na sama na kambi).

Saboda haka, Ina ba da shawara girma da shi a waje a wurare masu zafi, subtropical sauyin yanayi, ciki har da Rum, da kuma a duk wuraren da akwai sanyi amma suna da rauni.

A ina zan shuka shi?

Itace wacce kamata a dasa a waje da kuma a cikin wani wuri da rana. Hasali ma itaciya ce mai wahala da yawa idan ka sanya ta a inuwa, tunda tana girma da rauni. Don guje wa wannan, ya kamata a sanya shi a wurin da rana ke da kyau tun da itacen shuka ne, saboda wannan ita ce kawai hanyar da za ta tabbatar da girma mai kyau.

Bugu da ƙari, dole ne a sanya shi aƙalla mita 4 daga bangon, saboda wannan zai tabbatar da cewa ya girma a tsaye, kuma ba tare da gangar jikinsa ba.

Wane kasa kuke bukata?

Itace ce mara buqata: yana girma a cikin ƙasa mai tsaka tsaki, alkaline da ƙasa acidic. Amma yana buƙatar ƙasan don zubar da ruwa da kyau, tun da tushensa baya jure wa wuce gona da iri.

Don gadaje iri, zaku iya amfani da ƙasar gona ta duniya (na siyarwa a nan), zaren kwakwa (na sayarwa) a nan), ko Mix peat tare da perlite a daidai sassa.

Yaya ya kamata ban ruwa ya kasance?

Zai dogara, sama da duka, akan ko yana cikin tukunya ko a cikin ƙasa. A cikin tukunya dole ne a yi ƙoƙarin shayar da shi lokaci zuwa lokaci, sau da yawa a lokacin rani fiye da lokacin hunturu, don kada ƙasar ta kasance bushe na dogon lokaci.

A akasin wannan, Idan a kasa ne, kuma ana zaton cewa mafi ƙarancin hazo na 300mm yana faɗo a kowace shekara, kawai za a shayar da shi lokaci-lokaci. a cikin shekarar farko. Daga shekara ta biyu, kawai za ku shayar da shi a lokacin rani.

Shin ya kamata a biya?

Lallai ban taba yi ba. Da na saya, sai na shuka shi a cikin ƙasa, da ƙyar nake kula da shi; ba ya bukata. Ban da shayar da shi sau biyu a mako a lokacin rani, ba na yin komai da shi. Amma idan seedling ne, a, zai yi kyau a yi takin shi a bazara da bazara tare da takin gargajiya bin kwatance akan kunshin.

Ta yaya yake ninkawa?

Brachychiton rupestris yana da 'ya'yan itace na itace

Hoton - Flickr / Margaret Donald

El Brachychiton rupestris yana ninka ta tsaba a bazara da bazara. Don yin wannan, dole ne a fara shigar da su a cikin gilashin ruwa don ganin ko za su iya yin aiki ko a'a (idan sun nutse za su iya yin fure), sannan a shuka su a cikin kwandon iri ko a cikin tukwane da peat. Dole ne ku binne su kadan, kawai isa don kada rana ta same su kai tsaye, kuma ku kiyaye ƙasa m.

Idan komai ya yi kyau, za su yi fure bayan makonni biyu ko uku.

Yaushe ya kamata a dasa shi?

Bishiyar kwalbar Queensland repot ko shuka a cikin ƙasa lokacin da tushen ya fito ta cikin ramukan magudanar ruwa na akwati, da kuma lokacin bazara, lokacin da sanyi ba zai ƙara faruwa ba.

Shin kuna son shi?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*